OSHOVIETNAM

Bạn đang xem: Diễn đàn

Chào bạn, Khách quý
Tên đăng nhập: mật khẩu: Tự động đăng nhập

Cách thiền như thế nào !
(1 người đang xem) (1) Khách
Mọi vấn đề bạn đang quan tâm cần trao đổi
  • Trang:
  • 1

CHỦ ĐỀ: Cách thiền như thế nào !

Cách thiền như thế nào ! cách đây 3 năm, 8 tháng #448

• hau6823
  • Fresh Boarder
  • Tổng số bài viết: 2
  • Điểm khen ngợi: 0
Xin chào các bạn !

Mình vẫn chưa hiểu được phương pháp thiền và cách thức thiền như thế nào cho hiệu quả !

Cuốn sách nào hướng dẫn về việc tập thiền , thời gian và vị trí nên thiền như nào cho đúng cách không !

Vì mình có một số người khuyên rằng tập cái này nếu không đúng cách rất là khôgn tốt !

Mình cũng muốn đi tới trung tâm tập luyện nào đó nhưng bây giờ các trung tâm mở ra rất nhiều và tính hiệu quả thật sự mình không biết ra sao !

Các bạn có thể chia sẻ thêm cho mình với nhé !
Chủ đề đã được khóa.

Re:Cách thiền như thế nào ! cách đây 3 năm, 8 tháng #449

• osho_idol
  • Senior Boarder
  • Tổng số bài viết: 54
  • Điểm khen ngợi: 1
Mọi lúc, mọi nơi, chỉ cần đầu óc tĩnh lặng không nghĩ gì, thần kinh được thư giãn, nhịp thở điều hòa thì được xem là thiền rồi đó...
Chủ đề đã được khóa.

Re:Cách thiền như thế nào ! cách đây 3 năm, 8 tháng #451

• hau6823
  • Fresh Boarder
  • Tổng số bài viết: 2
  • Điểm khen ngợi: 0
Mình biết cũng như thế nhưng mà mình phải làm đúng phương pháp và cách thức thì mới có thể đạt được những hiệu quả mà mình mong muốn khi đến với thiền !

Bạn nào có Ebook nào nói về phương pháp không ! share cho mọi người !
Chủ đề đã được khóa.

Re:Cách thiền như thế nào ! cách đây 3 năm, 8 tháng #453

• chucphuc
  • Gold Boarder
  • trôi theo dòng nước
  • Tổng số bài viết: 270
  • Điểm khen ngợi: 6
mình cũng muốn tìm hiểu về thiền lắm...vì đọc sách Osho...thiền luôn được ông cổ vũ...nhưng mình vẫn không hiểu "how to meditate"
Mình có đọc trên mạng là ngồi tĩnh lặng, không suy nghĩ, tập trung vào điều gì đó như hơi thở, tiếng động, tiếng nước chảy (nếu thiền bờ suối ), và chỉ tập trung vào 1 thứ...không biết thế có đúng hem?
Và thiền như Osho nói là như thế nào...? mọi người có kinh nghiệm chia sẻ với nhé

Trên youtube mình xem được video về thiền rất hay mà không hiểu...
thấy nó nhẹ nhàng thế nào ấy...thế là hay rồi còn gì
Cỏ dại...
Chủ đề đã được khóa.

Re:Cách thiền như thế nào ! cách đây 3 năm, 8 tháng #458

• iloveosho
  • Platinum Boarder
  • Ở đây - Bây giờ
  • Tổng số bài viết: 353
  • Điểm khen ngợi: 7
Đây là kinh nghiệm và hiểu biết của iloveosho về Thiền, bạn có thể tham khảo:

1. Về thời gian nên Thiền về đêm hoặc sáng sớm vì khi ấy hoạt động của con người ở mức thấp nhất trong ngày dễ cho bạn đi vào tĩnh lặng hơn. iloveosho thường Thiền đêm.

2. Về địa điểm nên chọn chỗ sạch sẽ, gần thiên nhiên, như dưới gốc cây hay gần bờ sông, tuy nhiên thời buổi hiện nay điều này không dễ có, bạn có thể Thiền tại phòng riêng của mình cũng được. iloveosho hiện Thiền tại phòng riêng.

3. Về tư thế, nếu bạn mới tập thì cũng không nên quá khắt khe chuyện tư thế, cốt làm sao bạn thấy thoải mái và duy trì được lâu ở trong tư thế bạn chọn. Tư thế chuẩn gọi là kiết già hoặc bán già, bạn có thể lên trên mạng để xem hình, bán già là cách ngồi dễ hơn so với kiết già, tuy vậy nếu cảm thấy ngay cả bán già cũng gây không thoải mái thì bạn có thể ngồi trên ghế và thả lỏng người, nhớ là dù ở tư thế nào cũng nên để lưng thẳng nhưng không căng cứng, tư thế thích hợp chủ yếu phụ thuộc vào cảm giác của bạn.

4. Thiền sẽ rất chán, nhiều lúc bạn chỉ muốn ngồi dậy làm cái gì đó, bạn sẽ khó chịu lắm. Thực ra Thiền rất tốt cho bạn nhưng chán lại xuất hiện có thể cho bạn cảm giác là Thiền là thứ "vớ vẩn", cẩn thận với cảm giác này nhé, đôi khi đọc lý thuyết về Thiền có thể giúp bạn vững tin hơn về điều mình đang làm.

5. Tập nhìn cái gì đó mà không suy nghĩ: cậu nên chọn một vật gì đó từ Thiên nhiên như cục đá chẳng hạn, để trước mặt rối nhìn vào nó, nhìn vào nó và hạn chế suy nghĩ lan man trong đầu mình tiếp diễn, nếu thực hành tốt, những suy nghĩ lan man sẽ giảm. Cậu nên chọn vật từ thiên nhiến mà không phải nhân tạo vì những vật nhân tạo dễ kích thích tư tưởng hơn, nên chọn vật ít sặc sỡ, không quá bé, nói chung là vật càng ít gây hưng phấn cho tâm trí thì càng tốt.

Nếu bước thứ 5 được hoàn thành, cậu có thể đi xa hơn, kinh nghiệm của mình mới chỉ dừng ở đây thôi, nên không chia sẻ thêm được nữa.
Blog Tâm Ngã: blog.ngotoan.com/
Chủ đề đã được khóa.

Re:Cách thiền như thế nào ! cách đây 3 năm, 7 tháng #465

• khongaihet
  • Moderator
  • Muôn dặm không mây muôn dặm trời
  • Tổng số bài viết: 306
  • Điểm khen ngợi: 17
bạn hau6823 đã viết:

...
Vì mình có một số người khuyên rằng tập cái này nếu không đúng cách rất là khôgn tốt !
...

Thì theo mình việc Thiền đầu tiên của bạn có lẽ là học cách vứt bỏ mọi ý kiến của người khác đi đã, chỉ kinh nghiệm của bạn mới là kinh nghiệm của bạn. Cho dù nó tốt hay không tốt, và có thể bạn đi sai thì cũng chả sao cả, dù sao thì đó cũng là cách để bạn có thể nhận ra điều gì đó.
Chủ đề đã được khóa.
  • Trang:
  • 1
Thời gian tải trang: 0.63 giây